Advertisement
महाराष्ट्रमुंबईराजकीय

सुनेत्रा पवार या महाराष्ट्राच्या पहिल्या महिला उपमुख्यमंत्री होण्याची शक्यता ! उद्याच होऊ शकतो शपथविधी!

मुंबई ,दि-30/01/2026, महाराष्ट्राच्या राजकारणात मोठा उलटफेर घडण्याची शक्यता आहे. उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांचे २८ जानेवारी रोजी बारामती येथे विमान अपघातात अकाली निधन झाल्याने राज्य सरकार आणि राष्ट्रवादी काँग्रेस (एनसीपी) पक्षात नेतृत्वाची मोठी पोकळी निर्माण झाली आहे. अजित पवारांकडे उपमुख्यमंत्रीपदासह अर्थ खाते आणि पक्षाचे राष्ट्रीय अध्यक्षपदही होते. त्यांच्या निधनानंतर या पदांसाठी व पक्षाच्या भविष्यासाठी चर्चा झाली आहे.
सुनेत्रा पवार उपमुख्यमंत्री होण्याची शक्यता
अजित पवारांच्या पत्नी आणि राज्यसभेच्या खासदार सुनेत्रा पवार यांना उपमुख्यमंत्रीपद देण्याची मागणी एनसीपीमधील अनेक ज्येष्ठ नेत्यांकडून, विशेषतः नरहरी झिरवाल, प्रफुल्ल पटेल, छगन भुजबळ यांसारख्या नेत्यांकडून जोर धरली आहे. पक्षातील कार्यकर्ते आणि आमदारांच्या भावनांचा आदर करून सुनेत्रा पवार यांनी उपमुख्यमंत्रीपदासाठी होकार दिल्याची माहिती मिळाली आहे. बारामतीतील अजित पवारांच्या निवासस्थानी झालेल्या बैठकीत खासदार सुनेत्रा पवार, त्यांचा मुलगा जय पवार, पार्थ पवार आणि रणनीतीकार नरेश अरोरा यांचा समावेश होता. नरेश अरोरा हे बैठकीनंतर मुंबईकडे रवाना झाले असून, शपथविधीची तयारी सुरू आहे.
सुनेत्रा पवार या महाराष्ट्राच्या पहिल्या महिला उपमुख्यमंत्री ठरण्याची शक्यता आहे. अनेक माध्यमांनुसार, त्यांचा शपथविधी लवकरच (कदाचित उद्याच ३१ जानेवारी २०२६ रोजी) होण्याची दाट शक्यता आहे. एनसीपी विधिमंडळ पक्षाच्या नेत्यपदी त्यांची निवड होऊ शकते, त्यानंतर उपमुख्यमंत्रीपदाची शपथ होईल.
अजित पवारांच्या निधनाची पार्श्वभूमी
अजित पवार हे गेल्या साडेतीन दशकांपासून महाराष्ट्राच्या राजकारणात सक्रिय होते. त्यांनी विविध सरकारांमध्ये उपमुख्यमंत्री म्हणून काम केले आणि बारामतीतून मजबूत पकड निर्माण केली. त्यांच्या निधनामुळे पक्षात आणि महायुती सरकारमध्ये महत्त्वाची खाती रिक्त झाली आहेत. अंत्यसंस्कार बारामतीत पूर्ण राज्य सन्मानाने पार पडले, ज्यात कुटुंबीयांसह अनेक नेत्यांनी श्रद्धांजली वाहिली.
सुनेत्रा पवार यांचा राजकीय प्रवास
सुनेत्रा पवार राजकारणात नवख्या नाहीत. २०२४ मध्ये त्यांची राज्यसभेवर निवड झाली. पूर्वी त्यांनी बारामती लोकसभा मतदारसंघातून निवडणूक लढवली होती. अजित पवारांच्या मार्गदर्शनाखाली त्यांनी पक्षात भूमिका बजावली. आता त्यांच्या कुटुंबीयांसह (मुलगे जय आणि पार्थ पवार) पक्षाची सूत्रे हाती घेण्याची जबाबदारी येऊ शकते. अजित पवारांनी उभे केलेले “नंदनवन” (पक्ष आणि राजकीय वारसा) जपण्यासाठी त्यांनी हे पद स्वीकारल्याचे सांगितले जाते.
पक्ष आणि सरकारमधील हालचाली
– एनसीपी नेत्यांनी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांची भेट घेतली.
– दोन्ही एनसीपी गटांमध्ये विलीनीकरणाच्या चर्चा सुरू आहेत.
– बारामती जागेसाठी पोटनिवडणूक होऊ शकते, ज्यात सुनेत्रा किंवा त्यांचा मुलगा लढू शकतो.
हे घडामोडी महाराष्ट्राच्या राजकारणात नवे पर्व सुरू करू शकतात. सुनेत्रा पवारांच्या नेमणुकीमुळे महिला नेतृत्वाला प्रोत्साहन मिळेल आणि पवार कुटुंबाची राजकीय परंपरा पुढे चालू राहील. अधिकृत घोषणा लवकरच अपेक्षित आहे.

Show More

MAYURESH NIMBHORE

या वेबसाईटवर दिसणाऱ्या जाहिरातींच्या लिंक वरून खरेदी किंवा कोणताही व्यवहार करताना स्वतःच्या जबाबदारीने करावा. त्यास आम्ही जबाबदार नाही. लेखकाबद्दल - मयुरेश निंभोरे हे पत्रकार व माहिती अधिकार कार्यकर्ता असून गेल्या 9 वर्षांपासून राजकीय, गुन्हे विषयक, व न्यायालयीन निकालांचे वृत्त प्रकाशित करतात. संपर्क -09820203031

Related Articles

Back to top button